Notifications
Clear all

Facebook Pixel and Event Checking (โฆษณาเฟสบุ๊ค)

Anonymous
Topic starter  

สวัสดีค่าอาจารย์ บิวนะคะ กลับมาอีกแล้วค่ะ พอดีมีคำถามอาจารย์เกี่ยวกับตัว Facebook event ค่ะ

1. พอดี ว่า ทำ Event ให้คนลงทะเบียนบนเว็ปไซต์ค่ะ แล้วทีนี้ ตัว complete register มันลดลงอย่างเห็นได้ชัด (มีภาพประกอบ) มันเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างคะอาจารย์

• ก่อนหน้านี้ได้เช็คหลังบ้าน เลยทราบว่ามีการแก้เว็ปค่ะทำให้ตัว google tag manager ที่ผูกไว้ที่ปุ่มมันหายไป แต่ตอนนี้ได้แก้ไขเรียบร้อยมาเป็นอาทิตย์แล้ว พิกเซลบนเว็ปก้มีเรียบร้อยแต่ว่า จำนวนอีเว้นท์ยังไม่กลับมาเท่าเดิมเลยค่ะ 
  • อันนี้เดาเองนะคะว่า อาจจะเกิดจาก ตัว event มันไม่ fire properly เป็นไปได้ไหมคะอาจารย์? เราสามารถเช็คจากไหนได้บ้างว่ามันทำงานอย่างถูกต้อง เพราะใช้ pixel helper แล้ว ก็ขึ้นปกติค่ะ 
  • อาจารย์เคยใช้ test event browser ไหมคะ?ใน event manager มันทำงานยังไงพอดีลองแล้ว มันให้ใส่เว็ปแล้วมันบอกว่า "Interact with your website to test whether the events sent from a web browser are received correctly. For example, if you want to test a purchase event, go to your website and click a "Purchase" button. If the purchase event is received, it'll appear on this screen." พอใส่เว็ปแล้วไม่เห็นขึ้นอะไรอะค่ะ

2. บางที pixel helper ก็ขึ้น บางทีก็ไม่ขึ้น พอใช้คอมคนอื่นบางคนก็ขึ้น บางคนก็ไม่ขึ้น แบบนี้เกิดจากอะไรและแก้ไขอย่างไรดีค่ะ? แบบนี้นอกจาก pixel helper มีวิธีไหนที่เช็คไหมคะว่า เว็ปนี้มี fb pixel แปะอยู่คะอาจารย์?

This topic was modified 3 years ago by admin

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

สวัสดีครับคุณบิว

จากที่ดูสถิติ ผมว่ามันหล่นลงค่อนข้างเป็น Pattern นะครับ เดาว่าน่าจะเกิดจากการ track ผิดเช่นกันครับ

(จริงๆต่อให้ไม่เดาสาเหตุนี้ สิ่งนี้ก็ควรเป็นอย่างแรกที่ต้องตรวจสอบก่อนเสมอครับ)

ทั้งนี้ การ track ผิด อาจจะหมายถึง ปัจจุบันผิด หรืออาจจะหมายถึง อดีตผิด ก็ได้นะครับ 

อดีตผิด เช่น แต่ก่อนที่ track มา เราไป track อะไรซ้ำซ้อน เป็นต้นครับ

---

ทีนี้ผมว่า ให้ลองเปรียบเทียบดู ระหว่าง ช่วงที่ event เยอะ กับ น้อย แล้วลองเช็คตรง URL ที่เกิด event ดูหน่อยครับว่า มันมีอะไรแตกต่างกันหรือเปล่าครับ เช่น มีบาง URL หายไป หรือบาง URL เกิด event สองที เป็นคู่ๆตลอด เป็นต้น

หรือในมือถือไม่มีปัญหา แต่ในคอมมีปัญหา เป็นต้น

---

สาเหตุนอกเหนือจากนี้ อาจจะเกิดจาก เราไปลดงบประมาณบาง campaign หรือบาง adset ที่ปกติมันมี event เกิดขึ้นลง แบบมีนัยสำคัญ ก็เป็นได้ครับ

---

ตัว Test Event Browser ผมเคยใช้ครับ แต่ช่วงหลังๆเหมือนมันทำงานแปลกๆนะครับ แต่ก่อนจะมีปัญหากรณีที่ใช้ browser อื่นใดก็ตามที่ไม่ใช่ Google Chrome หลังๆ ลองใช้ Google Chrome บางทีก็ยังมีปัญหาเลยครับ

ส่วนตัวผมใช้ Pixel Helper ตลอด ไม่เคยเจอปัญหานะครับ และจากประสบการณ์ผมว่า Pixel Helper อ้างอิงได้มากที่สุดแล้วครับ และส่วนตัวผมไม่เคยใช้ตัวอื่นเลยครับ ><

สาเหตุที่คอมบางเครื่องใช้ pixel helper แล้วไม่เจอ event อันนี้ อาจจะใช้ pixel helper ผิดหรือเปล่าครับ เช่น ยังไม่ได้กดเปิด แล้วคอมเครื่องนั้น พอเข้าเว็บอื่น ที่ควรจะมี facebook pixel (อย่างเช่นเว็บผม) เจอ event หรือเปล่าครับ?

---

ReplyQuote
 Anonymous

สวัสดีค่ะ อาจารย์ ขออนุญาตกลับมาอัพเดทนะคะ
สรุป เจอแล้วค่ะที่ เกิดจากสาเหตุตอนที่แก้เว็ปแล้ว แทรคผิดค่ะ มันไม่ fire ปุ่มที่ติดไว้ ตอนนี้กลับมาทำงานปกติแล้วค่ะ
ส่วนตัว pixel helper บางทีไม่ขึ้นเนื่องจาก บางครั้งต่อ VPN เลยทำให้ pixel มันไม่แสดงค่ะ อาจารย์ TT

--------

อยากขอสอบถามเพิ่มเติมเรื่อง ตัว iOS14 ที่จะส่งผลต่อแคมเปญโดยเฉพาะ conversion ค่ะอาจารย์
ว่า แบบนี้ priority ของ event มันส่งผลโดยตรงต่อผลลัพธ์ใช่ไหมคะ
หาก priority "complete registration" event อยู่ อันดับล่างๆ ทำให้การเก็บอีเว้นต่อกลุ่มเป้าหมายเราลดลง?

ขอบคุณค่ะ
บิว

ReplyQuote

หลัก event priority คือ มันจะให้ตัวที่อยู่ด้านบน บันทึกค่าเพียงตัวเดียว ในกรณีที่มีการเกิด event หลายอันในลูกค้า 1 คนครับ

ดังนั้น ตัวล่างๆก็จะมีแนวโน้มลดลงครับ แต่ก็ดีนะครับ ช่วยลดความซ้ำซ้อนของข้อมูลครับ

ปล. ยินดีด้วยนะคร๊าบ

ReplyQuote
 Anonymous

นั่นหมายความว่า 1 user per 1 event ถูกต้องมั้ยคะ? เฟสบุ๊คให้เราตั้งได้แค่ 8 event
ถ้า event ที่เราตั้งค่าไว้ อยู่ low priority จำนวนที่เราจะแทรคได้ก็จะลดลงในกรณีที่ top priority event แทรคได้ข้อมูลไปก่อน 

ในกรณี 1 user เกิด หลายๆ event แต่ event ที่เราต้องการดูค่า ดันถูก set lowest priority แบบนี้มันจะไม่นับ conversion ใช่ไหมคะอาจารย์ หรือว่านับแต่ค่าไม่ถูก record ใน metric คะ?

ขอบคุณค่ะ อาจารย์

This post was modified 3 years ago by

ReplyQuote

เท่าที่อ่านผมเข้าใจว่า นับ conversion แรกสุดตัวเดียวนะครับ

น่าจะไม่นับ และไม่ record ทั้งสองอย่างนะครับ

ReplyQuote