Notifications
Clear all

ระบบ Top Fan Page ของ Facebook สำคัญอย่างไรสำหรับการทำโฆษณาเฟสบุ๊ค (Facebook Ad)

Anonymous
Topic starter  

พักหลังๆ (ช่วงต้นปี 2562 เป้นต้นมา ถึงกลางปี ) ผมเริ่มเห็น ระบบ TOP FAN ในหลาย PAGE มากเลยครับ เลยอยากสอบถามดังต่อไปนี้

1. ระบบนี้ สำคัญยังไง ในการทำการตลาดบน Facebook ?

2. เราจะ ตั้งค่ายังไง ให้ใน Page ของเรามี Top Fan ได้บ้าง ?

Topic Tags
ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

1. ระบบนี้ สำคัญยังไง ในการทำการตลาดบน Facebook ?
== อันนี้ที่คิดเร็วๆก็คือ

1) มันจะทำให้คนที่เป็น Top Fan เรา มีแรงจูงใจในการ engage อีก เหมือนได้ยศ และไม่อยากเสียยศ นั้นไป

2) ทำให้เราเห็นว่าใครที่ Engage บ่อยๆ ทำให้เรา

2.1) เลือก target การ post content ไปยังคนกลุ่มนั้นได้

2.2) เลือกทำกิจกรรมพิเศษๆ และให้เฉพาะ Top Fan เข้าร่วมได้ เช่น ผมเห็นเพจ ลงทุนศาสตร์ ที่ให้ความรู้เรื่องการลงทุน เจ้าของเพจเก่งมาก แต่ไม่ค่อยเปิดคอร์ส แต่พอเปิดขึ้นมา ก็รับเฉพาะ Top Fan เป็นแรงจูงใจให้คนอยากเป็น Top Fan มากขึ้นอีก

2. วิธีทำ

Settings > Facebook Badges และจะมีให้ Turn on ครับ แต่ได้ยินว่า คนกดไลค์เพจต้องเกิน 10,000 นะครับ

ReplyQuote