Notifications
Clear all

Facebook Ad Account โดนแบน แก้ไขอย่างไรได้บ้าง? (โฆษณาเฟสบุ๊ค)

Anonymous
Topic starter  

สวัสดีค่ะ 

พอดีอยากสอบถามว่า ตอนนี้มี ad account บน Facebook โดนแบนค่ะ พอต้องการสร้าง ad account ใหม่ใน Business account เดิม ทาง Facebook ก็ไม่อนุญาตเลยค่ะ ได้ทำการติดต่อสอบถาม Facebook support ไปแล้ว เค้าไม่ unban ให้แน่นอน และไม่แน่ใจว่าโดนแบนเพราะอะไรค่ะ เพราะว่าได้ศึกษา Facebook blueprint ก็ไม่ได้ทำอะไรผิดกดค่ะ ยิงแอดมาหลายปีแล้ว ไม่เคยพบปัญหาเลยค่ะ 

ตอนนี้เลยอยากสอบถามว่า สามารถแก้ไขอย่างไรได้บ้างคะ ?

ถ้าเราสร้าง Business Manager Account อันใหม่ มาลิงค์กับเพจเดิมได้มั้ยคะ ? เพจนี้มีคนติดตามหลายแสนคนแล้ว ไม่อยากทิ้งไปค่ะ หรือมีวิธีแก้ไขแบบอื่นมั้ยคะ ?

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

Posted by: @tangmo

ถ้าเราสร้าง Business Manager Account อันใหม่ มาลิงค์กับเพจเดิมได้มั้ยคะ ? เพจนี้มีคนติดตามหลายแสนคนแล้ว ไม่อยากทิ้งไปค่ะ หรือมีวิธีแก้ไขแบบอื่นมั้ยคะ ?

สามารถทำได้นะครับ แต่ต้องใช้บัตรเครดิตคนละเลขครับ (ชื่อเจ้าของ และธนาคารเดียวกันได้)

เพราะส่วนใหญ่เวลา account โดนแบน มันจะจำบัตรเครดิตครับ ถ้าเอาไปใช้ account ใหม่ ก็มักจะโดนไปด้วยครับ

และอีกประเด็นคือ เวลาโดนแบน 95% มักจะโดนกันเฉพาะ ad account ครับ เพจ ไม่มีปัญหาอะไร

ส่วนใหญ่ถ้าเพจมีปัญหา เพจจะปลิวไปเลย หรือไม่ก็ติดเป็นสถานะ warning ใน Page Quality ครับ

--

ส่วนใหญ่ถ้าไม่ผิดอะไรเลย ตัวธุรกิจก็ไม่น่าผิด แล้วโดน ผมแนะนำสองข้อครับ

1. เปิดอันใหม่ อย่างที่กำลังจะทำนี่แหล่ะครับ แล้วใช้ไปก่อน

2. คุยกับเคสเก่าเข้าไปใหม่เป็นระยะครับ บางทีคุยรอบแรกไม่ได้ คุยอีกรอบก็ได้ครับก็มีครับ

ReplyQuote
 Anonymous
Topic starter  

@livebakery ขอบคุณมากค่ะอาจารย์

ReplyQuote