Notifications
Clear all

การแยก Campaign ในโฆษณากูเกิล (Google Adwords)

Anonymous
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์ ผมมือใหม่ google ads มากๆ พอดียากสอบถามว่า 

ผมจะขายคอนโด,บ้าน,ที่ดิน แบ่งตามโซนและโปรเจ็ค เช่น บ้านรามคำแหง ที่ดินเชียงใหม่ คอนโดแบริ่ง ...

ผมควรแยก เป็น campaign ตามชื่อและโซน ไปเลยใช่ไหมคคับ.พอดียัดใส่ ad group ภายใต้ campaign เดียวแล้วงงมากๆ มันแย่ง budget กันมั่วไปหมด 

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ.

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

สวัสดีครับ ขออภัยที่ตอบช้านะครับ

เหตุผลที่เราจะแบ่ง campaign มี 2 ข้อหลักๆครับ

1. เราต้องการแบ่งงบประมาณ 

2. เราต้องการแบ่งแยก location (ด้วยการเลือกแผนที่ ไม่ใช่ keyword นะครับ ถ้า keyword อยู่ campaign เดียวกันได้ แต่แยก adgroup)

เท่าที่อ่าน แสดงว่า มีปัญหาเรื่องการแบ่งงบ งั้นแยก campaign ตามทำเล โลดเลยคร๊าบ

ReplyQuote