Notifications
Clear all

[Solved] 70:30:10 Rule for Marketing Content ของ Crystal Vilkaitis

Anonymous
Topic starter  

สวัสดีครับ อาจารย์เบิร์ด 

พอดีไปอ่านเจอเกี่ยวกับ 

The 70:20:10 rule in content marketing

ตามรูปที่แนบในโพสนี้

ผมสงสัยว่าการแชร์ Value Content ที่เกี่ยวข้องกับสินค้าเรา มาจากเพจอื่น 20% จะมีผลได้หรือเสียมากกว่ากันครับ โอเคว่ามีคนมา Engage และ Share ต่อมากกว่าโพสปกติในเพจ แต่จะมีผลทำให้ลูกค้าไปจากเพจเราหรือเปล่า แต่แน่ล่ะว่าก็ต้องทำ Hero Content ด้วยตัวเองด้วย

อาจารย์คิดเห็นอย่างไรครับ

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

ผมว่าอันนี้ก็เป็นแนวทางที่น่าสนใจ เป็นรูปธรรมดีนะครับ แต่แน่นอนทุกอย่างมีข้อยกเว้น ตามบริบทของแต่ละธุรกิจ และตลาด

ส่วนเรื่องแชร์ Value Content มาจากเพจอื่น ลูกค้าจะไปจากเพจเรามั๊ย อันนี้ตอบยากครับ เพราะต้องมานั่งทำการทดลองถึงจะตอบได้

แต่ถ้าตาม algorithm Facebook ถ้าเค้ามา Engage กับโพสต์ที่เราแชร์จากเพจเรา นั่นก็คือเค้ามา Engage กับเพจเราด้วยเช่นกัน 

ดังนั้นไม่ว่าเค้าจะไปตามเพจที่เราแชร์มาหรือไม่ ยังไงเค้าก็ได้อิทธิพลจากการ Engage กับโพสต์เราไปแล้ว

ถ้าจากประการณ์ ผมเคยทำลักษณะนี้ให้ลูกค้าเหมือนกัน ก็พบว่าได้ผลดีนะครับ ในแง่เพจโตเร็ว และ Organic reach ก็ดีครับ เป็นธุรกิจไทย แต่ Content ที่แชร์เป็นเกี่ยวกับต่างประเทศ และใส่ความเห็นเข้าไปด้วย (เป็นเรื่อง design ครับ) อิอิ

ReplyQuote