แนวคิดการโพส Sale c...

Notifications
Clear all

[Solved] แนวคิดการโพส Sale content หลายๆ โพส ต่อวัน

Anonymous
Topic starter  

สวัสดีครับ อ.เบิร์ด

ผมเห็น content ของบางเพจตามหลอกหลอนมาก โดยเฉพาะเพจคู่แข่ง(แอบเข้าไปส่องบ่อย) ขึ้นที่ หน้า Feed เป็นโพสติดๆ กัน ทั้งที่ไม่ได้เป็น Sponsor Ads เห็นบ่อยยิ่งกว่าเพจที่ผมไปกด See First เสียอีก เลยอยากสอบถามว่า

1. การโพส Sale Post จำนวนมากๆ จนทำให้คนที่เคยเข้าดูโพสนั้นๆ เห็นโพสของเพจบ่อยๆ ก็เท่ากับเป็นการ Re Target แบบฟรีๆ เลยสิครับ

2. การสร้าง Hero Content ลักษณะของบทความที่มีเนื้อหาค่อนข้างเยอะ เยอะเกินกว่าจะทำเป็นลักษณะคล้ายสไลค์ แบบ Multi picture เราควรทำเป็นแบบไหนดีครับ Link ออกไป Canvas จะเวิร์คไหม เนื่องจากยังไม่มี website 

ผมลองทำแบบใช้รูปเดียว แล้วใส่เนื้อหายาวๆ นั้นลง caption  คน Like เยอะ CTR สูง แต่ไม่ Share เลย (เข้าเกณฑ์ แป้กก คอนเท้นท์โดยสมบูรณ์ 555)

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

สวัสดีคร๊าบ

ขอขอบคุณสำหรับคำถามดีๆนะครับ

1. การโพส Sale Post จำนวนมากๆ จนทำให้คนที่เคยเข้าดูโพสนั้นๆ เห็นโพสของเพจบ่อยๆ ก็เท่ากับเป็นการ Re Target แบบฟรีๆ เลยสิครับ

Algorithm ของ Facebook มันคอยดูว่าเราสนใจโพสต์ไหน เพจไหนอยู่ตลอดครับ เหมือนเราชอบเข้าไปดูโพสต์ของเพื่อนคนนี้บ่อยๆ โพสต์เพื่อนคนนี้ก็จะมาให้เราเห็นแบบ Organic 

ดังนั้นผมก็ไม่เรียกว่าเป็นการ Re Target นะครับ ก็เรียกว่าเป็น Organic Reach ที่เกิดกับคนที่ชอบมาดูโพสต์เราบ่อยๆ ตามปกติ

2. การสร้าง Hero Content ลักษณะของบทความที่มีเนื้อหาค่อนข้างเยอะ เยอะเกินกว่าจะทำเป็นลักษณะคล้ายสไลค์ แบบ Multi picture เราควรทำเป็นแบบไหนดีครับ Link ออกไป Canvas จะเวิร์คไหม เนื่องจากยังไม่มี website 

ถ้าวัตถุประสงค์คือการสร้าง Hero Content และเนื้อหาเยอะขนาดนั้น ไปทำให้มันเป็น E-Book (PDF) แล้วใช้ Lead gen หรือ ให้คน Add LINE@ แล้วแจกเลยครับ 

ผมคิดว่าถ้าสิ่งที่ offer value สูง ต้องแลกกับ engagement ที่มีมูลค่าสูง ก็คือการให้ email หรือชื่อครับ

ReplyQuote