ความยาวของ VDO ที่ใ...

Notifications
Clear all

[Solved] ความยาวของ VDO ที่ใช้บน Youtube ในการทำ "โฆษณา" ควรเป็นเท่าไร ?

Anonymous
Topic starter  

สอบถามหน่อยครับ การทำโฆษณาผ่าน YOUTUBE  นี้

ความยาว แบบข้ามไม่ได้ได้จำกัดที่กี่วินาทีครับ
และจะเริ่มคิดเงินยังไงนะครับ

และถ้าแบบข้ามได้ นี้ "ควรทำ" ไม่เกินกี่นาทีครับ
และการคิดเงินจะนับยังไงครับ

Topic Tags
ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

ข้ามไม่ได้ ต้องทำ 6 วินาทีครับ และตอน setup มันจะมีให้กดแบบ bumper ads ครับ (คือแบบยาว 6 วิ)

ส่วนแบบข้ามได้ เรื่องความยาวอันนี้แล้วแต่ tactic จริงๆครับ ประเด็นมันอยู่ที่ OAIM มากกว่า ว่าเราทำให้ใครดู, objective คืออะไร

เพราะอย่างเช่นที่คนว่า อย่าทำวิดีโอยาวๆ แต่ถ้าคนเค้าอยากดูอะไรน้ำๆเนื้อๆ สั้นๆมันก็ไม่ตอบโจทย์เค้าเหมือนกันครับ

ส่วนการคิดเงิน คิดเป็น trueview คือคนต้องดูอย่างน้อย 30 วิ หรือจนกว่าจะจบคลิป (กรณีคลิปสั้นกว่า 30 วิ)

ReplyQuote
 Anonymous
Topic starter  

ขอบคุณครับ 

ที่คิดไว้ตอนนี้คือ จะทำ ความยาวประมาณ 1.30 -2.30 Min  เป็นแนว Social Proof ครับ 

แล้วจะตัดออกเป็น 3 ตัว เพื่อใช้ยิง Ads คือ 

1. ข้ามไม่ได้ 6 วินาที

2. ข้ามได้ แบบ 30 วินาที (เพื่อ ให้อยู่ใน trueview) - เอามา ทดสอบ

3. ข้ามได้ แบบตัวเต็ม 1.30- 2.30 Min - เอามาทอสอบ

พอดีอยากลองว่า แบบ 2-3 อันไหน Work กว่ากัน 

คุณเบริดมี ผลทดสอบบ้างไหมครับว่าแบบไหน Work กว่ากัน หรือทั้งหมดขึ้นกับ oaim โมเดลอย่างเดียวเลย

ReplyQuote
ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

คือผมคิดว่ามันตอบค่อนข้างยาก

เพราะถ้าจะมีผลทดสอบ เปรียบเทียบเรื่องความยาว ระหว่าง 30 วิ กับ 2 นาที

มันก็ต้อง fix ตัวแปรอื่นๆ และเปลี่ยนแค่ความยาว

ซึ่งในทางวิดีโอผมคิดว่ามันเป็นไปไม่ได้ที่จะทำแบบนั้น เพราะวิธีการเล่าเรื่องในวิดีโอ มันก็ต้องเปลี่ยนหมด

ดังนั้นผมคิดว่า หัวใจคือ เราต้องการจะสื่อสารอะไร กับใคร เพื่ออะไร

และวัตถุประสงค์เราคืออะไร (O)

เช่นวัตถุประสงค์เราต้องการให้คน "ดูจบ" ทำแบบสั้น มันก็ควรจะได้ผลกว่าแบบยาว

6 วิ ควรจะได้ผลที่สุดด้วยซ้ำไป

แต่คำถามคือ 6 วิ เราสื่อสารสิ่งที่เราอยากจะสื่อได้หมดหรือเปล่า (I) 

ถ้าไม่ได้ต้องใช้กี่วินาที และพอเปลี่ยนวินาที ก็ต้องเปลี่ยนวิธีการลำดับเรื่องครับ

ReplyQuote