Notifications
Clear all

[Solved] งบ Youtube Remarketing ใช้ไปเกินงบถึง 10 เท่า

Anonymous
Topic starter  

สวัสดีครับ อาจารย์

พูดได้ว่างานเข้าแบบเต็มตัว เนื่องตัว อาทได้ทำ Youtube Remarketing 

การตั้งค่าตามแนบเลยครับ 
งบวันละ 100 บาท
Audience : Remarketing to all visited website
                     Who visited our youtube channel before

แต่สิ่งที่พลาดก็คือ ไม่ได้เลือก Languages & Location ทำให้งบบานจากต้องจ่ายแค่ 3,000 กว่าบาท เป็นเกือบ 30,000 บาท

ผมนี้ตอบบริษัทไม่ถูกเลยว่า มันเกิดจากอะไร ตอนนี้กลายเป็นถูกจับตาและอาจจะโดนเด้งได้ถ้าไม่มีคำตอบให้บริษัทของอาทครับ

รบกวนอาจารย์เบิร์ดด้วยนะครับ ผมจะตอบอย่างไรดี

Topic Tags
ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

เราตั้งงบ 100 บาทต่อวัน แต่มันใช้ไปวันละ 1000 บาทต่อวันเหรอครับ?

ถ้าแบบนั้นมันไม่ได้เกี่ยวกับเลือกภาษากับ location นะครับ 

เรื่องภาษากับ location คือเราได้คนจากชาติไหนภาษาไหนมากกว่าครับ

ปกติที่เคยเจอแล้วงบต่อวัน ใช้อย่างมากไม่ควรเกิน 2 เท่า ของที่ตั้ง เช่นตั้งวันละ 100 ควรใช้ไม่เกินวันละ 200 นะครับ และพอครบ 30 วัน ควรจะประมาณ 3000

แนะนำว่าให้เชค

1. ดูสถิติการใช้งบ ถูกต้องจริงๆหรือเปล่า

2. ดู change history ว่ามีใครไปตั้งงบเกินหรือเปล่า

ทั้งสองจุด capture ให้ดูได้นะครับ 

ถ้าพบว่าไม่ได้ตั้งงบผิด และมันกินเงินแบบนั้นจริงๆ สามารถแชทแจ้ง Google เพื่อร้องเรียนได้ครับ

ReplyQuote
 Anonymous

เรียน อาจารย์ 

ผมได้แนบไฟล์มาให้อาจารย์ช่วยดูนะครับ 

**Change History

ReplyQuote

ขอ capture สถิติให้ดูด้วยครับ หลักฐานว่ามันใช้งบเกินครับ

ReplyQuote

https://support.google.com/google-ads/answer/1704443#overdelivery

ตามลิงค์นี้ และรูปแนบ

มันเก็บตังค์เราไม่เกิน 2 เท่า ของ daily budget ของแต่ละ campaign ครับ (แม้ว่าจะใช้เกินเป็นหมื่น!) ลองเชคที่ payment transaction ดูได้ครับ

ReplyQuote
 Anonymous

ขอบคุณครับอาจารย์

คำถามอีกนิดหนึ่งนะครับอาจารย์

แล้วยอดจาก Total: Video campaigns : Cost THB27,210.35 อันนี้มันอะไรครับ

รบกวนอาจารย์อีกนิดนะครับ

ReplyQuote

คือมันให้เราใช้เงิน แต่ว่าไม่เก็บเงินเราครับ

คือเราได้ใช้ฟรีครับ 55+

ReplyQuote