โฆษณาได้รับการอนุมั...

Notifications
Clear all

โฆษณาได้รับการอนุมัติ แต่ไม่วิ่งครับ

Anonymous
Topic starter  

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้สร้าง campaign ขึ้นมา 2 campaign
โดยใช้ทั้งคู่ใช้ objective เป็น conversion (conversion คือ ปุ่ม Line)

- campaign แรกเป็นหาลูกค้าใหม่ มี 8 ads set (1 interest ต่อ 1 ads set)
ใช้งบ 1,200-1,400 บาท ต่อวัน

- campaign ที่สองเป็น remaketing
มี 2 ads set คือ Engaged with page และ ตามคนเข้าเว็บ ใช้งบ 200-300 ต่อวัน

ปรากฎว่า พอทั้ง 2 campaign ขึ้นสถานะเป็น active แล้ว ads ไม่ยอมวิ่งครับ

ไม่รู้ว่าเกิดจาก 2 สาเหตุด้านล่างนี้รึป่าว แต่ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ใช่ครับ
1.  audience overlap ผมไป set ให้ audience ในแต่ละ ads set ให้ไม่มีการทับซ้อนกันเลยครับ
2. conversion เกิดยาก แต่ผมไปดูเห็นมันขึ้นว่า ได้รับ event add line เกินร้อยครั้งแล้วครับ
คิดว่าข้อนี้ไม่น่าใช่ครับ

ผมเลยไปถาม support FB
แล้วเค้าบอกตามข้อมความด้านล่างนี้ครับ
ผมขออนุญาติ copy ที่เค้าบอกมาให้นะครับ

"จากการตรวจสอบข้อมูลในระบบแล้วนั้น แคมเปญโฆษณาหมายเลข xxx และ xxx ไม่มีการนำส่งนั้น เกิดจากกลุ่มเป้าหมายที่ได้เลือกนั้นมีขนาดมีการเข้าถึงโดยประมาณคือ 47,000 คน ซึ่งถือว่าน้อยมากครับ ซึ่งโดยปกตินั้นหากมีการเลือกกลยุทธ์การประมูลราคาเป็นแบบไม่ได้กำหนดราคานั้น กลุ่มเป้าหมายมีการเข้าถึงได้ประมาณเกิดกว่า 100000 คนนะครับ อย่างไรแล้วนั้นหากคุณ จำเป็นต้องเลือกกลุ่มเป้าหมายดังกล่าวนั้น ควรปรับแก้ในเรื่องของงบประมาณที่ใช้งานและควรเลือกกลยุทธ์การประมูลราคาเป็นแบบกำนหดราคาการประมูลแทนนะครับ"

"หรืออาจจะเพิ่มงบประมาณในการโฆษณาก็ได้เช่นดันครับ เนื่องจากงบประมาณที่ใช้งานการโฆษณานั้น เมื่อประมูลโฆษณาเกิดขึ้น หากโฆษณามีงบประมาณน้อยโอกาสที่จะทำการประมูลเพื่อชนธ และถูกนำส่งนั้น น้อยเช่นกันครับ"

คือเค้า บอกให้ผม แก้ไขขนาด audience ให้กว้างขึ้น หรือ ถ้าไม่อยากแก้ ก็ให้ไปเพิ่มงบ และ เปลี่ยนกลยุทธ์การประมูลราคาเป็นแบบกำหนดราคา ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเค้าแนะนำถูกมั้ย
เลยอยากจะรบกวนอาจารย์ ช่วยวิเคารห์สาเหตุให้หน่อยครับ

ผมมีแนบรูป ขนาด audience มาให้นะครับ

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

ยังมีผูก account อยู่หรือเปล่าครับ ถ้ามี รบกวนแจ้งเลข account id มาทาง FB Inbox หน่อยครับ

ถ้าไม่มีรบกวนลองผูกมาหน่อยครับ (แจ้งน้อง admin เช่นกัน)

ReplyQuote
 Anonymous

ผมแจ้งไปทาง FB Inbox เรียบร้อยแล้วนะครับ
ผมขอบคุณอาจารย์ มากๆครับ ผมหาทางแก้มาหลายวันแล้ว
เดี๋ยวตอนนี้จะ ยิง ads แบบใช้ objective อย่างอื่นไปก่อนครับ 

ReplyQuote

ผมลองดูอย่างละเอียดแล้ว ก็ไม่เห็นว่าจะมีอะไรผิดเลยนะครับ

ผมว่าน่าจะเป็น bug ของ Facebook 

แนะนำให้ลองยิง objective อื่นไปก่อนอย่างที่ว่าครับ

และถ้าบอกให้ลองสร้าง account ใหม่แล้วยิง อาจจะดูตลกนิดหน่อย แต่ถ้าเป็นผมจะลองครับ 55+

ReplyQuote
 Anonymous

@livebakery
ผมขอบคุณ อาจารย์ มากๆครับ ที่เข้าไปดูให้
ผมได้ลองใช้ ads account ใหม่ ยิงดูแล้วก็ไม่วิ่งเหมือนเดิมครับ
ตอนเช้าผมเลยไปถาม support facebook ใหม่อีกครั้ง 
support บอกว่า ให้ผมเปลี่ยนไปใช้เป็น 1 campaign 1 ads set ดูครับ
ถ้ายังไม่วิ่งอีก ให้ติดต่อเข้าไปใหม่ support จะส่งเรื่องไปให้ ฝ่ายอื่นช่วยตรวจสอบให้อีกครั้งครับ

ReplyQuote

แปลกจริงๆ แล้วลองเลือก objective อื่นหรือยังครับ

ReplyQuote