Notifications
Clear all

ใช้ ad เดิมยิงโฆษณาซ้ำๆ มีผลเสียอะไรไหม (Facebook ad) โฆษณาเฟสบุ๊ค

Anonymous
Topic starter  

อยากสอบถาม 2 ข้อหลักๆค่ะ

1.ถ้าเราใช้ ad เดิมยิงแอดซ้ำๆจะส่งผลอะไรมั้ยคะ

ตอนนี้ใช้โพสเดิมยิงแอดมาประมาณ 1 เดือนแต่ไม่ได้ยิงตลอด มีหยุดยิงบ้าง แต่พอหลังๆรู้สึกการตอบรับเปลี่ยนแปลงไปจากช่วงแรกๆที่ยิง หรือเพราะใช้ adset  เดิมๆคะ?

2.ถ้าเราใช้ adset เดิมๆเวลายิงแอดใหม่ทุกโพสต์จะเป็นอะไรมั้ยคะ หรือควรจะมีการแก้ไขตัว adset บ้าง

3.โพสที่เป็น hard sell จะถูกปิดกั้นการมองเห็นมากกว่าโพสที่เป็น Content ธรรมดาจริงมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

Posted by: @orasa-kitsanakaraket

1.ถ้าเราใช้ ad เดิมยิงแอดซ้ำๆจะส่งผลอะไรมั้ยคะ

ตอนนี้ใช้โพสเดิมยิงแอดมาประมาณ 1 เดือนแต่ไม่ได้ยิงตลอด มีหยุดยิงบ้าง แต่พอหลังๆรู้สึกการตอบรับเปลี่ยนแปลงไปจากช่วงแรกๆที่ยิง หรือเพราะใช้ adset  เดิมๆคะ?

2.ถ้าเราใช้ adset เดิมๆเวลายิงแอดใหม่ทุกโพสต์จะเป็นอะไรมั้ยคะ หรือควรจะมีการแก้ไขตัว adset บ้าง

ทั้งสองคำถามนี้ ผมขออนุญาติตอบรวบยอดกันเลยนะครับ

จากประสบการณ์ที่ผมทำให้ลูกค้ามาหลายร้อยเคส ผมพบว่า มีทั้งลูกค้าที่ ยิง ad เดิมๆนานๆ กับ adset เดิมนานๆ ก็มีทั้งที่ได้ผลไปเรื่อยๆ กับซักพักก็ไม่ได้ผลครับ

ดังนั้นผมมั่นใจว่าปัญหามันไม่ได้อยู่ที่เรื่องของการยิงซ้ำ

แต่ปัญหามันเป็นเรื่องพฤติกรรมของคน กับ ระบบโฆษณาของ Facebook ร่วมกันมากกว่าครับ เช่น

ถ้าเรามี ad ที่มีคุณภาพสูงมากๆ เรายิงไปเรื่อยๆ ตอนแรกๆ คน comment 10 คน 

พอยิงไป 3 เดือน คน comment 1,000 คน แบบนี้ ตอนมีคน comment 1,000 คน อาจมีผลด้านจิตวิทยาให้คนใหม่ๆที่เห็น สนใจมากขึ้นครับ (เหมือนมีคนมามุงเยอะ ก็มามุงด้วย)

แต่ในบางกรณี ที่ ad ยิงซ้ำๆ นานๆ แล้วผลลัพธ์แย่ลง ส่วนหนึ่งก็เพราะ คนเห็นแล้วเค้าไม่ได้ถูกกระตุ้นอยากซื้อเพราะ ad นี้ แต่ก็ยังเห็นซ้ำๆไปเรื่อยๆ มันก็เลยไม่เกิดประโยชน์ครับ

ดังนั้นถ้าให้ผมสรุป เราต้องดูเป็นกรณีๆไปครับ 

Posted by: @orasa-kitsanakaraket

3.โพสที่เป็น hard sell จะถูกปิดกั้นการมองเห็นมากกว่าโพสที่เป็น Content ธรรมดาจริงมั้ยคะ

เรื่องนี้ถ้าจะวัดให้เป็นธรรมว่า การปิดกั้นมากกว่า คืออะไร ผมจะดูที่ cost per 1,000 people reach หรือ cost per 1,000 impressions นะครับ ว่าระหว่าง hero conten กับ hard sell content ผลลัพธ์ต่างกันไหม

คำตอบที่ผมเจอก็เหมือนเดิมครับ คือหลากหลาย แล้วแต่กรณีครับ

แต่ถ้าเราไปดูพวกเพจดังๆ ที่เป็น influencer แน่นอนว่า เวลา hard sell คนมันจะ engage น้อยกว่า content บันเทิงสาระเป็นเรื่องปกติครับ ไม่ใช่ FB เค้าปิดกั้นหรอกครับ (คล้ายๆ เราดูทีวี แล้วพอมีโฆษณา เราก็อยากจะเปลี่ยนช่องน่ะครับ)

ReplyQuote