Notifications
Clear all

ใช้ Target cpa แล้ว CPA เป็นไปตามเป้า แต่ใช้งบไม่เคยหมด?

Anonymous
Topic starter  

ถ้าเราใช้ Target CPA แล้ว แต่งบต่อวันถูกใช้ไปไม่หมด มานานแล้ว เช่น ตั้งไว้ที่ 300 บาท แต่ใช้จริงเฉลี่ยอยู่ที่ 150 บาททุกวัน

ถ้าเราอยากใช้งบให้หมด เราสามารถเพิ่มเพดาน CPA ได้เลยใช่ไหมครับ เพราะอันดับจะได้สูงขึ้นด้วย

เพราะเดาว่าต่อให้เพิ่มงบต่อวัน ก็จะใช้งบไม่หมดอยู่ดี เพราะเราไป จำกัด CPA ไว้เท่านั้น

ถ้าอยากที่จะเพิ่มงบต่อวันด้วย ก็คงต้องเพิ่ม Target CPA เพื่อให้อันดับสูงขึ้น ให้คนคลิกสม่ำเสมอขึ้น ผมเข้าใจถูกไหมครับ

Anonymous
Topic starter  

ในกรณีนี้ Maximize Conversion จะตอบโจทย์ไหมครับ

คือทีแรกคิดว่าพอตั้ง Target CPA ไว้น้อยกว่าค่าเฉลี่ย 15% แล้ว มันจะได้ Conv. เยอะขึ้น

แต่กลับกลายเป็นว่า CPA ลดลงตามนั้นจริงๆ แต่งบใช้ไม่หมดแทนครับ

ReplyQuote
ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

Posted by: @harryflying

ถ้าอยากที่จะเพิ่มงบต่อวันด้วย ก็คงต้องเพิ่ม Target CPA เพื่อให้อันดับสูงขึ้น ให้คนคลิกสม่ำเสมอขึ้น ผมเข้าใจถูกไหมครับ

เข้าใจถูกแล้วครับ

Posted by: @harryflying

ในกรณีนี้ Maximize Conversion จะตอบโจทย์ไหมครับ

ผมว่าตอบโจทย์กว่าครับ แต่ที่เคยเจอ cost per conv มันมักจะแพงขึ้นครับ แต่อยากให้ลองดูนะครับ ดูท่าทีมันซัก 1-2 สัปดาห์ก่อนครับ 55+

ReplyQuote