เมื่อads ได้ผลลัพธ์...

Notifications
Clear all

เมื่อads ได้ผลลัพธ์เกิน 100 Clicks แล้ว ต้องเปลี่ยน Bid Strategy type จาก Maximize เป็นอันอื่นไหมคะ

Anonymous
Topic starter  

เมื่อads ได้ผลลัพธ์เกิน 100 Clicks แล้ว ต้องเปลี่ยน Bid Strategy type จาก Maximize click
เป็นอันอื่นไหมคะ เช่น  Manaul CPC , Target CPA , Target RPAS
แล้วจะมีข้อดี ข้อเสีย ต่างกันอย่างไรบ้างคะ  

ทำเป็น แคมเปญ search ค่ะ 
ผลลัพธ์ ดังรูปที่แนบมานี้นะคะ

ขอบคุณค่า

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

Target CPA เงื่อนไขคือ conversion in last 30 days ควรมีอย่างน้อย 30 conversions นะครับ 

ถ้ามี conversion น้อยๆ แล้วเลือก  Target CPA โฆษณามักจะไม่วิ่งครับ

(ไม่เอาจำนวน click เป็นเกณฑ์ครับผม)

วิธีตั้งให้ดูราคา cost per conversion เฉลี่ยของ campaign ปัจจุบันครับ แล้วตั้งให้ถูกลงซัก 10-20% แล้วดูผลทีละ 1 เดือนว่าดีขึ้นหรือไม่

--

manual cpc คือเราเลือกบิดเองหมดเลยทุก kw ครับ ข้อดีคือ flexible ขั้นสุด ข้อเสียคือ ถ้าเราไม่มีเวลามานั่งเปลี่ยนราคาบ่อยๆ อาจจะหลุดหน้าแรก หรือจ่ายแพงกว่าที่ควรเป็น

ส่วน target roas เอาไว้สำหรับในกรณี track ยอดขายได้ ถึงจะใช้ได้ครับ

--

ใช้ target cpa ดีสุดแล้วครับ (ถ้าเข้าเงื่อนไข)

ReplyQuote