Notifications
Clear all

เพิ่ม Search impression share อย่างไร ?

Anonymous
Topic starter  

สวัดสีค่ะ 

อยากทราบวิธีการเพิ่ม Search impression share ค่ะ

ตอนนี้ budget เหลือ, CPC ก็ต่ำกว่า maximum ที่ตั้งไว้เยอะเลย, แล้ว landing page score ก็ไม่แย่

แต่ว่า Search impression share ขึ้นว่า <10% 

อย่างนี้ ต้องแก้ไขอย่างไรดีค่ะ ?

ขอบคุณมากค่ะ

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

ก่อนอื่น ต้องเข้าใจก่อนว่า impression share มันดูจาก impressions ที่เกิดจาก search terms ทั้งหมดที่มาจาก keywords นั้น

ดังนั้น

อาจจะเป็นไปได้ว่า keyword คำนั้น เป็นคำ "สั้น" มากๆครับ 

จึงทำให้ search terms ในแต่ละวัน มันมากมาย และเปลี่ยนแปลงไปได้เรื่อยๆ ดังนั้นถ้าสาเหตุเป็นข้อนี้วิธีแก้คือ

1. ต้องปล่อยคำสั้นนั้นให้มัน impr share ต่ำไปครับ ไม่ต้องไปสนใจมาก

2. แต่เราต้องคอยซื้อ keyword ตาม search term ที่น่าสนใจเพิ่ม แล้วไปใส่ใจ impr share จากคำยาวขึ้นพวกนั้นแทนครับ

--

กับอีกสาเหตุนึงที่มักจะเจอคือ quality score ไม่ค่อยดี ทำให้โฆษณาไม่ค่อยแสดงผล อันนี้ต้องหาทาง improve ตัว quality score มากขึ้นครับ

ReplyQuote
 Anonymous
Topic starter  

@livebakery 

สวัสดีค่ะอาจารย์ 

keyword ของโมเป็น funnel ต่ำมากแล้วค่ะ และไม่เคยเห็นโฆษณาอื่่น เมื่อค้นหา keywords พวกนี้เลยค่ะ 

โมเลยแปลกใจว่าทำไมโฆษณาไม่ขึ้นทุกครั้งค่ะ เงินก็ใช้ไม่หมดด้วยค่ะ 

quality score อยู่ที่ 7/10 ค่ะ เพิ่มของ landing page ไม่ขึ้นค่ะ 

ขอบคุณค่ะ

ReplyQuote
ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

น่าสงสัยครับ คุณโมลองทักมาใน inbox หน่อยครับ เดี๋ยวลองเข้าไปดูใน account ให้ครับ

ReplyQuote