วิธีการตั้งค่า Targ...

Notifications
Clear all

วิธีการตั้งค่า Target CPA

Anonymous
Topic starter  

เปลี่ยนจาก Maximize Click มาเป็น CPA นานหลายเดือนแล้วค่ะ
ตอนแรกเลยก็ตั้ง Target CPA น้อยกว่า Actual CPA ประมาณ 10% ค่ะ
แต่มาดูผลลัพธ์ตอนนี้มีทั้ง actual CPA ที่สูงและต่ำกว่า Target CPA อยู่ทั้งนั้นเลยค่ะ บาง campaign ต่ำกว่าสูงกว่ามากเลยค่ะ

อยากทราบวิธีดูค่ะ ว่าต้องปรับค่า Target CPA ยังไง ต้องปรับบ่อย ๆ ตาม Actual CPA ไหม ความถี่ในการปรับควรเป็นเท่าไหร่ หรือปล่อยให้มัน run ของมันไปเองเรื่อย ๆ ค่ะ

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

คือตาม logic ของ algorithm มันควรจะทำให้ถูกลงแหล่ะครับ แต่มันก็มี ปัจจัยภายนอก เช่น เทรนด์ การค้นหา การแข่งขัน มาเกี่ยวข้องด้วย

ดังนั้นวิธีที่ดีที่สุดคือ เราก็ต้องช่วยมันด้วยครับ คือ เช่น ใส่ negative keywords เพิ่ม, ปิดคำแพงๆ, ซื้อคำถูกๆเพิ่มเป็นต้นครับ หลายๆครั้งทำแบบนี้กลายเป็นถูกเร็วกว่ารอ AI อีกครับ ^^

ReplyQuote