Notifications
Clear all

ทำไมใช้ Keyword match type แบบ Broad match แล้ว cpc ถึงถูกกว่าแบบอื่น

Anonymous
Topic starter  

ก่อนหน้านี้ใช้ Broad match modifier แล้วเปลี่ยนมาลองใช้ Broad match เช็ค Search term พบว่า KW ที่เข้ามาเหมือนกันเป๊ะ แต่ ทำไม Broad match cpc ถึงถูกกว่าแบบอื่นคะ

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

อันนี้คือซื้อ keyword ทั้งสองแบบเลยใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ เบื้องต้น 2 คำนี้ มันก็จะแข่งกันเองนะครับ ซึ่งมันก็จะมีผลทำให้ราคามันเพี้ยน มันก็มีสิทธิ์จะมีคำใด คำหนึ่งแพงได้มากกว่าอยุ่แล้วครับ ซึ่งอาจจะเป็น broad หรือเป็น bmm ก็ได้ทั้งนั้น

เพราะจริงๆ หัวใจที่เราใช้ BMM เพราะเราต้องการป้องกัน ในกรณีที่คนค้นหาคำที่ออกทะเลมากกว่าครับ

ตรงนั้นแหล่ะครับที่จะทำให้ performance ดีขึ้น ไม่ว่าจะเรื่อง quality score, avg cpc, conv rate, cost per conversion ฯลฯ ครับ

ReplyQuote