ทำไมเวลาเราเข้าไปแก...

Notifications
Clear all

ทำไมเวลาเราเข้าไปแก้ไข adset แล้วจะกดเผยแพร่ต่อ FB จะขึ้นเตือนว่า budget for adset is too low แล้วจะขึ้นแนะนำ minimum budget ให้เราใส่คะ

Anonymous
Topic starter  

สวัสดีค่ะ อ.เบิร์ด แป้ง FB course (Feb 2021) ค่ะ มีคำถามพร้อมแนบไฟล์รูปภาพมาให้ค่ะ 

หลังๆเวลาเข้าไปแก้ไข adset พอจะกดเผยแพร่ FB ชอบบังคับให้เพิ่ม minimum budget ค่ะ 

ถ้าเราใส่ต่ำกว่าที่แนะนำก็ไม่ได้ด้วย อยากทราบว่าต้องใส่ตามนั้นหรือควรทำ adset ใหม่หรือเกิดจากอะไรคะ 

เพราะปกติอาจารย์แนะนำให้ขั้นต่ำ 100 พอrunไปนานๆ ถ้าเข้าไปแก้ไข ทั้งๆที่กลุ่มเป้าหมดจำนวนเท่าเดิม แต่มันจะบังคับให้เราปรับเงินค่ะ 

admin
(@admin)
Member Moderator

แอดมินขออนุญาตตอบแทนอาจารย์เบิร์ดนะคะ

ไม่ทราบว่าได้มีการกำหนดวันสิ้นสุดโฆษณาหรือเปล่าคะ ถ้าจำนวนวันมันดูมากเกินไป แล้วใส่งบประมาณต่ำเกินกว่าที่ระบบกำหนดก็จะไม่สามารถยิงโฆษณาได้ค่ะ

ReplyQuote
 Anonymous
Topic starter  

กำหนดค่ะ ปกติจะเปิด run 1 อาทิตย์ พอจะครบ 1 อาทิตย์ก็จะเข้ามาแก้นิดหน่อยและใส่วันสิ้นสุดขยายไปอีกค่ะ ขยายไปอีก 1 อาทิตย์ ระบบมันก็จะขึ้นเตือนเลยว่างบน้อยไป ประมาณนี้ค่ะ

ReplyQuote
admin
(@admin)
Member Moderator

ตามที่ระบบเค้าแจ้งเตือนเลยนะคะ เพราะไปกำหนดเวลาในการยิงโฆษณา

ถ้าตามการบ้าน งบประมาณขั้นต่ำ 100 บาท ต่อวันนะคะ ซึ่งอันนี้ปกติค่ะสามารถใช้งบเท่านี้ได้ 

แต่ถ้าตั้งงบ 100 บาท โดยที่เรากำหนดเวลา 7 วัน ระบบเค้าก็จะคำนวณแล้วว่า 100 บาทมันอาจจะต่ำไปที่จะยิงไปถึง 7 วัน ดังนั้นเค้าก็จะแจ้งเตือนบอก ว่างบประมาณในการยิงขั้นต่ำควรเป็นเท่าไหร่ ในระระยะวันเท่านี้น่ะค่ะ

ReplyQuote