Notifications
Clear all

ไม่สามารถ import goal จาก GA ไปยัง Google Ads ได้ครับ

Anonymous
Topic starter  

ตอนนี้ผมติดอยู่ที่ step ที่ 5 ครับ

ก่อนหน้านี้ผมได้ทำการ link GA กับ Google Ads โดยเช็คหลายรอบแล้วว่า เลือก ID Google Ads
ถูกต้อง เสร็จแล้วก็ไป import goal ใน Google Ads
ใน Google Ads ก็มี goal ขึ้นมาให้เลือกตามปกติ
ผมกด import เรียบร้อย
แต่ปัญหาคือ พอไปทดลองกดจาก ads ตัวเองแล้ว
พอไปเช็คใน GA goal ขึ้น แต่มันขึ้นว่า google/organic ครับ
ผมลองเช็ค url แล้วใช่หน้าที่ผมกดมาจาก ads แน่นอนครับ
เลยไม่รู้ว่า
ผิดจากขึ้นตอนไหนครับ ไม่แน่ใจว่าผิดที่ตอน link GA กับ Google Ads หรือ ผิดที่ตรงอื่นครับ

หลังจากนั้นผมก้ไม่รู้จะทำยังไง ผมเลยลองทำ step ที่ 5 ใหม่
โดยการไปลบ link group ใน GA
และ ไปลบ goal ที่ import มาแล้วใน Google Ads
แล้วทำใหม่ ตั้งแต่ขั้นตอนการ link GA กับ Google Ads
พอ link GA กับ Google Ads เสร็จแล้ว
มาถึงขั้นตอนการ import goal ปรากฏว่า มันไม่มี goal ให้เลือกครับ
ทั้งที่ goal ใน GA ก็ยังอยู่ครับ
รบกวนอาจารย์ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

มัน import เข้าไปอยู่แล้ว (อยู่ใน Adwords) แล้วหรือเปล่าครับ

ลองดูอีกที ถ้าไม่ได้รบกวนส่งการบ้าน (link account adwords กับ analytics) แจ้งน้องบีมเข้ามานะครับ

ReplyQuote