Notifications
Clear all

มี conversion แต่จำนวนที่ทักเข้ามาไม่เท่ากัน มันเกิดจากอะไรคะ

Anonymous
Topic starter  

รบกวนสอบถามค่ะอาจารย์เบิร์ด

มีเปิดโฆษณาไว้ค่ะ มีคอนเวอร์ชั่นเกิดขึ้น 16 ต่อวันแต่ทักเข้ามาจริง ไม่ถึง 5 แบบนี้เกิดจากอะไรคะ ทั้งที่ ปุ่มที่เราแท๊กไว้เป็นปุ่ม add l ติดต่อเรามาทั้งหมด แล้วเวลาเราจะทำแคมเปญเพิ่มเราสามารถ เปิดแคมเปญ คีย์เวิร์ดเดียวกันได้มั้ยคะ หรือเราควรอัดเงินเข้าไปที่แคมเปญเดิม แต่พออัดเงินเข้าไปบางทีมันใช้ไม่หมดค่ะ ทั้งที่ search impr share ก็ไม่เกิน 10 % ควรแก้ไขอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

Anonymous

เรื่อง conversion ไม่เท่ากับจำนวนทัก อาจจะเกิดขึ้นจากปัจจัยดังนี้ครับ

1. คนคลิกแล้วไม่ทันได้ add มา เช่น กดผิด แล้วรีบกดออก หรือกดจากคอมพิวเตอร์พอมีให้ scan QR Code แล้วไม่ทำ >> อันนี้แก้ได้บางส่วนด้วย การเขียนที่ปุ่มให้ชัดๆครับ ว่าจะได้อะไร จากประสบการณ์ ถ้าเขียนอะไรคลุมเคลือ อัตราการกดแล้วไม่ทักจะค่อนข้างสูงครับ 

2. คน add มาแล้ว แต่ไม่ทักจริงๆ >> อันนี้แก้ได้ด้วย ตั้ง greeting message ดีๆครับ แล้วก็เดี๋ยวนี้มี step message ด้วยครับ สามารถตั้งเวลาส่งข้อความ broadcast ไปหาคนที่เพิ่ง add มา ลองดูใน LINE เวอร์ชั่น desktop นะครับ

---

ส่วนเรื่อง impr share ตำ่ พอเพิ่มงบแล้วไม่ยอมเพิ่ม น่าจะเกิดจากว่า keyword ที่ซื้อ อาจจะค่อนข้าง funnel บนมากๆครับ จึงทำให้มี Search term นอกเหนือจากที่เราซื้อเป็น keyword หลากหลายมาก เหมือนที่ผมยกตัวอย่างในห้อง เช่น 

ซื้อคำว่า กระ

แต่คนสามารถพิมพ์ search term คำว่า กระทะ,กระเทย, กระเทียม, กระทรวง ฯลฯ ได้ไม่รู้จบเลยครับ

ทีนี้ตัว impr share มันคิดพวก search term รวมเป็น impression มาคำนวณใน impr share ด้วย ทำให้ ต่อให้เราเพิ่มงบ search term พวกนี้มันก็ยังเยอะมากๆอยู่ดีครับ

ดังนั้นวิธีแก้คือ 

1. ซื้อ keyword funnel ล่างลงมามากขึ้น

2. ใส่ negative keyword ช่วยเยอะๆ

3. ถ้ายังอยากซื้อ keyword funnel บนๆอยู่ อาจจะลองแยก campaign ออกมาอีกอัน แล้วอันใหม่ ซื้อเฉพาะ funnel ล่างลงครับ เชื่อว่า ตัวใหม่จะ impr share ดีขึ้นแน่นอนครับ

---

ส่วนเรื่อง เปิด campaign keyword เดียวกันได้ไหม 

คำตอบคือ ได้ครับ แต่ถ้าทั้งสอง campaign ที่ซิ้อ keyword เดียวกัน ส่งไป domain name เดียวกันด้วย มันจะแพงขึ้นครับ เพราะมันจะแข่งกันเองครับ

ReplyQuote
 Anonymous
Topic starter  

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะอาจารย์เบิร์ด แต่ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ domain name เดียวกัน หมายถึง ชื่อ www ทั้งแถว เช่น www.cctv.com/freetid หรือ หมายถึง ชื่อเว็บหลัก www.cctv.com คะ 

ReplyQuote
 Anonymous

หมายถึง www.cctv.com ครับผม

คือถ้ามี 2 keywords ส่งไป link ไหนก็ตาม ภายใต้ www.cctv.com ซึ่งก็หมายรวมถึงทุกหน้าใน domain นี้ 
ทั้งสองอันจะแข่งกันเองครับ

ReplyQuote