Notifications
Clear all

มีสินค้ามากกว่า 1 และอยากแยกเซลเพจ แต่ใช้ คีย์เวิร์ดเดียวกัน

Anonymous
Topic starter  

มีสินค้ามากกว่า 1 และอยากแยกเซลเพจ แต่ใช้ คีย์เวิร์ดเดียวกัน 

ควรทำอย่างไรดีครับ คืออยากเทสไปพร้อมๆกัน แต่ถ้าจะปิดเว็บนึงไป เพื่อลงเว็บนึงก็อาจจะไม่โอเคเท่าไหร่ 

ถ้าลง มากกว่า 1 เพจ ในคีย์เวิร์ด เดียวกันมันจะขึ้นแค่ 1 หน้าเท่านั้น แล้วแบบนี้ ถ้า Impression share 1 เว็บเป็น 90% อยุ่แล้ว 

ถ้าลงอีกหลายๆเว็บมันก็จะจะบิทแข่งกันแล้ว ออกแค่ 45% ใช่ไหมครับ 

ควรทำอย่างไรดีครับ เพราะกังวลว่า ถ้าใส่สินค้าไปหลายๆตัวในเว็บเดียว คนก็อาจจะๆไม่เห็นเมนู หรือไม่ได้โฟกัสอย่างใดอย่างนึงก็เป็นได้

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

มี 2 ทางหลักๆนะครับ

1. คือแยกคนละ domain name เพื่อจะได้ลงโฆษณาได้พร้อมกันครับ ส่วน impression share มันไม่ได้ขึ้นกับคู่แข่งที่ขึ้นโฆษณาด้วยกันเป็นหลักนะครับ แต่มันคือสัดส่วนของ 
จำนวนครั้งที่โฆษณาเราแสดงผล : ปริมาณการค้นหาที่โฆษณาเราสามารถแสดงผลได้

พูดง่ายๆว่าเป็นสถิติ ที่วัดจากตัวเอง กับลูกค้าเป็นหลักครับ

2. อยู่ในหน้าเดียวกัน เว็บเดียวกัน แต่แนะนำทั้งสองสินค้าโดยสังเขปก่อน ว่าตัวไหนเหมาะกับใครมากกว่ากัน

อารมณ์คล้ายๆ คน search ว่าการตลาดออนไลน์ แล้วผมพาไปหน้าที่ให้เค้าดูเบื้องต้นว่า คอร์ส Google หรือ Facebook น่าจะเหมาะกับเค้ามากกว่ากันครับ

ReplyQuote