Notifications
Clear all

วิธีเปลี่ยนจาก BMM เป็น Phrase ในโฆษณากูเกิล (Google Adwords)

Anonymous
Topic starter  

สวัสดีครับ จากข่าวยกเลิก BMM ผมเลยกำลังจะเพิ่มคีย์เวิร์ดแบบ Pharse ใหม่ๆเข้าไป

ทีนี้ผมอยากทราบว่า มันต้องใช้การเรียนรู้อะไรก่อนไหมครับ ต้องมีการปรับกลับมาเป็น Maximize click ก่อนหรือไม่ หรือสามารถที่จะเพิ่มเข้าไปได้เลย

ทีนี้ผมกังวลอีกว่า ถ้าเพิ่มเข้าไปแล้ว มันจะทำให้เกิดการรบกวน การเรียนรู้เดิมหรือเปล่า ระบบจะรวนแล้ว ทำให้ค่าคลิกแพงขึ้น ผลลัพธ์น้อยลงไหมครับ

Anonymous
Topic starter  

จากที่อ่านล่าสุด เห็นว่า เขาจะเปลี่ยนจาก + มาเป็น " " ให้แบบอัตโนมัติ คือเราไม่ต้องไปแก้อะไรใช่ไหมครับ ในตอนนี้ ไม่ต้องเตรียมอะไร แค่เตรียมเพิ่มคำใหม่ๆ ที่สลับกันได้เฉยๆ ก็พอ?

ReplyQuote
ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

Posted by: @evertiny-ocean

สวัสดีครับ จากข่าวยกเลิก BMM ผมเลยกำลังจะเพิ่มคีย์เวิร์ดแบบ Pharse ใหม่ๆเข้าไป

ทีนี้ผมอยากทราบว่า มันต้องใช้การเรียนรู้อะไรก่อนไหมครับ ต้องมีการปรับกลับมาเป็น Maximize click ก่อนหรือไม่ หรือสามารถที่จะเพิ่มเข้าไปได้เลย

ทีนี้ผมกังวลอีกว่า ถ้าเพิ่มเข้าไปแล้ว มันจะทำให้เกิดการรบกวน การเรียนรู้เดิมหรือเปล่า ระบบจะรวนแล้ว ทำให้ค่าคลิกแพงขึ้น ผลลัพธ์น้อยลงไหมครับ

ตรงนี้ส่วนตัวผมว่า เป็นไปได้สูง ที่จะรวนนะครับ เพราะระบบมันอ้างอิง Cost per conversion จากสถิติเก่าๆ พอเราลบไปทั้งแผง แล้วสร้างใหม่ทั้งแผง มันน่าจะงงอยู่ครับ เปลี่ยนกลับเป็น Maximize Clicks ก่อนก็น่าจะชัวร์กว่าครับ

ReplyQuote
ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

Posted by: @evertiny-ocean

จากที่อ่านล่าสุด เห็นว่า เขาจะเปลี่ยนจาก + มาเป็น " " ให้แบบอัตโนมัติ คือเราไม่ต้องไปแก้อะไรใช่ไหมครับ ในตอนนี้ ไม่ต้องเตรียมอะไร แค่เตรียมเพิ่มคำใหม่ๆ ที่สลับกันได้เฉยๆ ก็พอ?

เรื่องเปลี่ยนให้อัตโนมัติ อันนี้จริงๆมันเปลี่ยนจาก + + เป็น "Phrase แบบเก่า" นะครับ คือแทรกคำไม่ได้ สลับที่ไม่ได้ (คือหน้าตายังเป็น + เหมือนเดิม แต่เบื้องหลังมันทำงานแบบ Phrase ตัวเก่า) 

ดังนั้นสรุปสั้นๆคือ ต้องแก้เป็น " " เองครับ ภายใน 18 Feb ตามประกาศของ Google นะครับ

ReplyQuote