Notifications
Clear all

การ bid adj.

Anonymous
Topic starter  

สอบถามครับ

1. การ bid adj. กรณีแยก บิดตามอายุ 35-45 +10% บิดตามพื้นที่ กรุงเทพ +10% และบิดตามเวลา 20.00-22.00 +10% ความหมายคือ ถ้ามีคนค้นหาคำที่เราซื้อไว้ ซึ่งเป็นคนอายุ 35 อยู่กรุงเทพ และค้นหาคำนี้ตอน 21.00 ค่าคลิกลูกค้าคนนี้จะเพิ่มขึ้น 30% หรือเพิ่มแค่ 10% ครับ

2. การ bid adj. จำเป็นต้องทำไหมครับ หรือปล่อยให้ AI ทำงานวิเคราะห์เองครับ

admin
(@admin)
Member Moderator

แอดมินขออนุญาตตอบแทนอาจารย์นะคะ เนื่องจากแอดมินได้มีการสอบถามอาจารย์มาให้แล้วค่ะ และขออภัยในการตอบกลับที่ล่าช้าด้วยนะคะ

1. การ bid adj. กรณีแยก บิดตามอายุ 35-45 +10% บิดตามพื้นที่ กรุงเทพ +10% และบิดตามเวลา 20.00-22.00 +10% ความหมายคือ ถ้ามีคนค้นหาคำที่เราซื้อไว้ ซึ่งเป็นคนอายุ 35 อยู่กรุงเทพ และค้นหาคำนี้ตอน 21.00 ค่าคลิกลูกค้าคนนี้จะเพิ่มขึ้น 30% หรือเพิ่มแค่ 10% ครับ

== ในส่วนนี้ทาง google ไม่ได้มีการแจ้งหลักที่แน่นอนนะคะ แต่อาจารย์ลองประเมินดูคิดว่า 30% ค่ะ แต่คำว่า 30% หมายความว่าเราจะประมูลราคาสูงขึ้น แต่ไม่ได้แปลว่าเราจะจ่ายราคาสูงขึ้นเสมอไป แต่ก็มีโอกาสเพราะเราสู้ราคามากขึ้นค่ะ

2. การ bid adj. จำเป็นต้องทำไหมครับ หรือปล่อยให้ AI ทำงานวิเคราะห์เองครับ

== ตรงนี้โดยทั่วไปมักจะไม่จำเป็นนะคะ แต่จะจำเป็นในกรณีที่ว่าคีย์เวิร์ดนั้นมันเป็นคีย์เวิร์ดที่ทำเงินให้เรามากๆ แล้วอยากได้ลูกค้าจาก keyword นี้มีโอกาสให้ได้มากขึ้น เราก็เลยอยากจะสู้อันดับ

พอเราอยากสู้อันดับเราก็เลยเปิดช่องให้ AI มันสามารถประมูลแพงขึ้นได้ เพื่อได้อันดับที่ดีขึ้นเพราะว่ามันเป็นคีย์เวิร์ดทำเงินของเราค่ะ

ReplyQuote