Notifications
Clear all

เราจะจัดการกับ ความถี่ ที่เพิ่มมากขึ้นได้อย่างไร

Anonymous
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์เบิร์ด

ตอนนี้ผมกำลังยิงโฆษณาหากลุ่มเป้าหมายใหม่ซึ่งช่วงแรกๆก็ได้รับจำนวน inbox มาค่อนข้างดี
แต่พอหลังๆคนทักเริ่มน้อยลง ผมเลยลองดูข้อมูลปรากกฏว่า new reach ช่วงหลังเริ่มน้อยลง ความถี่สูงขึ้น อยู่ที่ประมาณ 2 กว่า ผมเลยคิดว่า ads ไม่ค่อยวิงไปหากลุ่มเป่าหมายใหม่ตามที่ผมต้องการ แบบนี้ผมควรทำอย่างไรดีครับ มันสามารถกำหนดความถี่ที่เราต้องการได้ไหมครับ 

เพิ่มเติมครับวัตถุประสงค์ของ campaign คือ massage ครับ

มือใหม่หัดโฆษณาครับ

ขอบคุณครับ
เบ็นซ์

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

คือหลักๆมี 3 วิธีนะครับ

1. ตอนเลือก objective ที่ด้านบน ให้เลือก reach & frequency แทน auction ครับ ก็จะกำหนดความถี่ได้ครับ แต่ปัญหาคือจะใช้แบบ message obj ไม่ได้ละนะครับ ><

2. เปลี่ยน content ใน adset เดิมๆครับ เพื่อให้มัน fresh กับกลุ่มเป้าหมายเดิม หลายๆครั้งช่วยได้ครับ

3. สร้าง adset ใหม่ๆ กลุ่มเป้าหมายใหม่ๆ ส่วนกลุ่มเดิม ก็ลดงบเอาครับ (มันจะได้วิ่งหาคนเดิมช้าลงครับ เป็นการลดความถี่)

ReplyQuote
 Anonymous
Topic starter  

@livebakery ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองปรับดูครับ

ReplyQuote