สอบถามการเลือกกลุ่ม...

Notifications
Clear all

สอบถามการเลือกกลุ่มเป้าหมาย นักศึกษา นักเรียน วัยรุ่น เด็ก

Anonymous
Topic starter  

สวัสดีครับ อาจารย์เบิร์ด ผมอยากสอบถามว่า ถ้าผมจะเจาะกลุ่มลูกค้าพวก นักเรีย นักศึกษา วัยรุ่น เด็กมหาลัย แบบนี้ผมต้องเลือกกลุ่มเป้าหมายเป็นมหาลัยไปหรอครับ และ เด็กมหาลัย นศ นักเรียน ฐานะค่อยข้างดี ที่มีกำลังซื้อที่ปานกลาง - สูง ผมควรตั้งกลุ่มเป้าหมายแบบไหน และเป็นคนชอบลองอะไรใหม่ๆ 

อีกคำถาม

เราสามารถสร้างโฆษณาไปหาลูกค้าที่ติดตามเพจอื่นในตลาดได้รึป่าวครับผม

Topic Tags
ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

ถ้าเป็นพวกนักเรียน นักศึกษา ผมคิดว่าเลือกชื่อมหาวิทยาลัยไปเลย อันนี้จะชัวร์ที่สุดครับ และชื่อมหาวิทยาลัย กับโรงเรียน ก็พอจะแยกแยะกำลังซื้อได้ระดับหนึ่งครับ

แต่เราสามารถเลือก interest ใส่เข้าไปได้อีก ซึ่งอันนี้อาจจะท้าทายนิดนึง เพราะเราต้องเข้าใจจริงๆ ว่า พฤติกรรมของเด็กแบบไหนที่สะท้อนว่ามีกำลังซื้อ ถ้าเป็นสมัยผมเด็ก อาจจะเป็นยี่ห้อเครื่องเขียนที่สนใจ หรือยี่ห้อเครื่องดนตรี ถ้าเป็นสมัยนี้ อาจจะต้องชอบนั่งกินร้านขนมแพงๆ หรือขึ้น BTS ไรงี้ไหมครับ?

ส่วนโฆษณาไปหาเพจอื่น ถ้าเราไม่มีสิทธิ์ advertiser เพจนั้น และมันไม่มีให้เลือกเป็น interest ก็ไม่สามารถเลือกได้คร๊าบบ 

ReplyQuote