ธุรกิจยอดขาย แต่ล่ะ...

Notifications
Clear all

ธุรกิจยอดขาย แต่ล่ะออเดอร์ แล้วแต่สั่ง วัดได้ไหมว่า ช่องทางไหน คุณภาพดีกว่ากันครับ

Anonymous
Topic starter  

ธุรกิจยอดขาย แต่ล่ะออเดอร์ แล้วแต่สั่ง วัดได้ไหมว่า ช่องทางไหน คุณภาพดีกว่ากันครับ

เป็นธุรกิจ วอลเปเปอร์     คือแต่ล่ะ  ออเดอร์   ไม่เท่ากัน  

ตอนนี้ จาก  Analytic วัดช่องทาง   Search , Display , FB

ถ้าวัด  จาก conversion    จะเห็นได้ว่า    Display  ได้  conversion เยอะที่สุด และ

cost / conversion ถูกที่สุด

และ  FB ได้   conversion น้อยที่สุด และ  cost / conversion   แพงสุด

(conversion คือ  กดปุ่มโทร ,กดปุ่มไลน์ ,กดปุ่ม Messager)

ผมสามารถ  เชื่อ Analytic ได้ไหมครับ   จะได้เน้นไปทาง Display  

คุณภาพแต่ล่ะ Conversion นี่สามารถวัดจากอะไรได้บ้างครับ

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

จริงๆ สุดท้ายถ้าจะวัดเป๊ะๆ เลย ต้องพยายามทำระบบให้คนซื้อออนไลน์ผ่านเวปเลยครับ แล้วทำ e-commerce tracking คือ track ยอดซื้อเลย

ถ้าไม่อย่างนั้นก็ได้แค่ทราบยอดทัก แต่ยอดซื้อเราก็จะไม่ทราบอยู่ดีครับ ก็จะวัด คุณภาพของ conversion เป๊ะๆไม่ได้

ถ้าจะพอมีวิธีก็ต้อง manual หน่อย คือแยก LINE@ หรือเบอร์โทรเอา เพื่อวัดแบบนั้นครับ

แต่จากประสบการณ์คุณภาพ conversion ของ GDN ต้องดูดีๆนิดนึงนะครับ มักจะต่ำกว่าที่ควรจะเป็นครับ (แต่ไม่เสมอไปครับ)

ReplyQuote