Notifications
Clear all

QS ในส่วน Landing Page Experience นอกจาก ความเร็วแล้วต้องพิจารณาอะไรเพิ่มบ้วงครับ

Anonymous
Topic starter  

Landing Page Experience นอกจากเรื่อง page speed แล้ว เราต้องปรับ ส่วนไหนเพิ่ม เติมบ้าง ครับ

ตอนนี้ปรับ page speed ทั้ง mobile และ desktop เกิน 80 แล้ว ผ่านมา 1 เดือน QS บางหน้า ได้ เป็น Average แล้ว แต่มีบางหน้า ยังคงได้ Below Average. 

admin
(@admin)
Member Moderator

ขออนุญาตตอบแทนอาจารย์นะคะ เนื่องจากแอดมินได้สอบถามอาจารย์มาแล้ว ดังนี้

Landing Page Experience ถ้าอันที่มีผลเยอะๆ อีกอันนึง ก็จะเป็นเรื่องที่ตัวคีย์เวิร์ดต่างๆ หรือไตเติ้ล ในหน้าแลนดิ้งเพจของเรา มันสอดคล้องกับเสิร์ชเทอมที่คนเค้าพิพม์มา มากน้อยแค่ไหน ( เสิร์ชเทอมนะคะ ไม่ใช่คีย์เวิร์ด) ซึ่งมันต้องมีความสัมพันธ์กัน

ดังนั้นหมายความว่า ถ้าเราเลือกคีย์เวิร์ดกว้างๆ หรือซื้อคีย์เวิร์ดคำกว้างๆ มันก็จะทำให้เสิร์ชเทอมมันหลากหลาย ซึ่งเสิร์ชเทอมที่หลากหลายมันก็ไม่ตรงกับแลนดิ้งเพจ

ทีนี้พอส่วนใหญ่มันไม่ตรง มันก็ทำให้คะแนนมันไม่ค่อยดี แล้วก็นอกเหนือจากนั้น จะมีเรื่องที่ไม่รู้ว่า google เค้าตรวจสอบยังไงบ้าง ก็คือเค้าจะดูพวกความน่าเชื่อถือ เช่น มีข้อมูลบริษัทอะไรครบถ้วน ประมาณนี้ ซึ่งส่วนใหญ่เค้าก็จะใส่ข้อมูลตรงนี้เรียบร้อย ก็จะไม่มีผลอะไรเยอะ

ส่วนเรื่องpage speed  จะต้องดีทั้งเวอร์ชั่นมือถือและเวอร์ชั่นเดสท็อปด้วยนะคะ

ReplyQuote