องค์ประกอบคะแนนคุณภ...

Notifications
Clear all

องค์ประกอบคะแนนคุณภาพต่ำ ในโฆษณากูเกิล (Google Adwords)

Anonymous
Topic starter  

เวลา ลงคีย์เวริด์ แล้ว google เตือนมาว่า คุณภาพต่ำ ต้องแก้ไข มั้ยครับ
ส่วนใหญ่ จะเป็นคำที่ ฟันแนล ต่ำมากๆ หรือบางทีก็ คำปรกติ งงๆ กับระบบ ตรวจครับ 
หรือว่าเป็นที  landing page ครับ แต่ผมก็แก้ให้มีคำตรงหมดแล้วนะครับ 

Topic Tags
ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

ที่เค้าเตือน ก็เอาไว้ให้เราใช้พิจารณาเพิ่มเติม

แต่ให้เอาความรู้เราเป็นที่ตั้งครับ

เช่นเค้าบอกว่า landing page experience คะแนนต่ำ  

เราก็ไปเช็คก่อนว่า ต่ำจริงหรือเปล่า

ถ้าต่ำจริง ก็ควรปรับปรุง ตามความเข้าใจของเรา

เหมือนตรงนี้เค้ามาช่วยเตือนเรา

ทีนี้กรณีที่บอกว่า มีคำใน landing page หมดแล้ว ความเป็นจริงคือ เค้าดู search term ไม่ใช่ดู keyword ดังนั้น ยิ่ง keyword คำสั้น -> search term ก็ยิ่งหลากหลาย -> ก็ยิ่งมีโอกาส ที่มันจะไม่มีใน landing page -> landing page experience คะแนนต่ำได้

ดังนั้นวิธีแก้คือ พยายามทำ negative keyword เพิ่ม และเอา search term มาซื้อเป็น keyword คำใหม่ และทำให้คำเหล่านั้นเป็นพี่น้อยวนไปครับ

ReplyQuote
 Anonymous

ขอบคุณครับ อาจารย์   รบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกเรื่องครับ  
ทำGDN ใหม่อีกแคมเปญ แบบตามหลอกหลอน คนเข้าเวปไซด์  all visitor  

ทำครบทุกอย่างแล้ว  2 วัน ผ่าน ไป google  สถานะ ยังขึ้นว่า อยู่ระหว่างการตรวจทาน  

นานผิดปรกติไปมั้ยครับ ปรกติ กี่วัน ถึงได้ครับ หรือ ช้าสุดกี่วันครับ 

ReplyQuote
 Anonymous

คือคนผมเกิน 100 ตั้งแต่วันแรก แล้วด้วยครับ  

ReplyQuote

รอ 1-3 วันทำการครับ ทำครั้งแรกๆมันจะตรวจช้าครับ ต่อไปจะเร็วขึ้นครับ 

ReplyQuote
 Anonymous

ขอบคุณครับ อาจารย์ ได้แล้วงับ 

ReplyQuote
 Anonymous

รบกวนสอบถามอาจารย์เรื่อง negative keyword เวลาที่เราใส่ ใน google ads  จะส่งผลให้มองไม่เห็นคำในเวป หรือ SEO ที่เราลงด้วยมั้ยครับ    
เช่นว่าเรา ใส่ negative คำว่า ราคาถูก ถูก มือสอง   
แล้วใน  SEO ในเวป เราเขึยนบทความ หรือ pain gain คำโฆษณา ที่มีคำว่า ราคาถูก หรือ มือสอง  

"เครื่องฉีดน้ำทั่วไปที่มีราคาถูกมากผิดปรกติหรือ เครื่องฉีดน้ำมือสองที่ขายทั่วไปตามท้องตลาด"

มันจะทำให้ลูกค้าค้นหาไม่เจอหรือป่าวครับ หรือไม่เกี่ยวกันครับ 

ReplyQuote

negative keyword ไม่มีผลใดๆต่อ SEO คร๊าบ

ReplyQuote
 Anonymous

ขอบคุณคร๊าบอาจารย์ 😍 

ReplyQuote