Notifications
Clear all

ผมยิงโพส lookalive 1%,3%,6%,9%

Anonymous
Topic starter  

ผมยิงโพส lookalive 1%,3%,6%,9% แต่กลับเป็นว่า 6% กับ 9% มีการตอบรับมากกว่า จะมีการวิเคราะ์ได้อย่างไร ผมเรียนคอรส์ 19-20,30 กันยา

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

สวัสดีครับคุณโกมล จำได้คร๊าบ ^^

เป็นเคสที่น่าสนใจนะครับ ผมคิดว่าสาเหตุที่เป็นไปได้ มี 2-3 ข้อดังนี้ครับ

1. เวลาที่เราเลือกกลุ่มใหญ่มากๆ AI FB จะวิ่งไปหาคนที่หวังผลได้มากที่สุดคือ คนติดตามเพจ แล้วก็พวก custom audience ต่างๆครับ

ดังนั้นอยากให้คุณโกมลลอง exclude custom audience รวมถึงคนกดไลค์เพจออกจาก lookalike ทุกตัวดูครับ ว่าผลจะเปลี่ยนหรือเปล่า

2. ถ้าเราไม่ตั้ง min max งบที่ adset ไว้ ตัวไหน potential reach ยิ่งเยอะ มันก็ได้ใช้เงินเยอะกว่า ทำให้มันมี data ในการเรียนรู้มากกว่าครับ ดังนั้น แนะนำให้ลองตั้ง max budget ทุก adset ให้เท่ากันเพื่อทดสอบครับ

3. content ข้างในตัวเดียวกันหมดใช่ไหมครับ ถ้าใช่แต่มีมากกว่า 1 ตัว ลองดูด้วยว่า มันกินเงินสัดส่วนใหญ่กับตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ

ReplyQuote