สอบถามเรื่องการทำ R...

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่องการทำ Remarketing บน Adword ค่ะ

Anonymous
Topic starter  

สอบถามเรื่องการทำ Remarketing บน Adword ค่ะ
คือตอนนี้ ติด Analytic ไว้ในเว็ปแล้วนานหลายเดือนแล้วค่ะ แต่พอลองลิ้ง Analytic กับ Adword เพื่อดูด Audience ย้อนหลัง 30 วัน มาใช้ทำ Remarketing ปรากฎว่าได้ข้อมูลมาต่ำกว่า 1000 ซึ่งพอเอาไปยิง แอดก็ไม่วิ่งค่ะ เหมือน Adword จะไม่นำส่งให้เลยค่ะ แต่พอไปดูใน Analytic มันก็มี Traffic ย้อนหลัง 30 วัน มากกว่า 1,000 นะคะ ไม่เข้าใจว่าดูด Audience มาใช้ผิด หรือว่ายังไงกันแน่ค่ะ อาจารย์พอจะมีคลิป VDO ให้ศึกษามั้ยคะ หรือมีคำแนะนำบ้างรึป่าวคะอาจารย์ ขอบพระคุณคร้า

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

ขอแยกเป็น 2 ประเด็นนะครับ

1. อันนี้พูดถึง remarketing แบบ GDN หรือเปล่าครับ

ถ้าเป็น GDN มีแค่มากกว่า 100 ก็ควรจะวิ่งแล้วครับ 

ถ้ามีมากกว่า แล้วไม่วิ่ง น่าจะมีปัญหาจากสาเหตุอื่นแล้วครับ

ลองเช็ค Bidding mode กับ Ads status ดูครับ

ตรง Bidding mode ที่ผมเห็นชอบผิดกันคือ ใช้ CPA หรือ Maximise conversion โดยที่ ยังไม่มีตัวเลข Conversion เยอะเท่าไหร่ครับ

2. Audience Adwords กับ Analytics ห่างกันมากแค่ไหนครับ ขอตัวเลขชัดๆเลยก็ดีครับ

ReplyQuote
 Anonymous

อันนี้เป็นหน้าที่หนูเซต กลุ่มเป้าหมาย รีมาร์เก็ตติ้งใน Google Adword เอาไว้ค่ะ(คนเข้าเว็ปย้อนหลัง 90 วัน ) แต่มันขึ้นจำนวนเป็น 0 คน

ReplyQuote
 Anonymous

ส่วนอันนี้คือตำนวนที่ขึ้นแสดงใน Analytic ที่มันขึ้นค่ะ เป็นย้อนหลัง 90 วัน เหมือนกันค่ะ ไม่แน่ใจว่าเราเซตอะไรผิดไปรึป่าวค่ะ? หรือเป็นเพราะขนาดกลุ่มเป้าหมายมันเล็กกว่า 1,000 มันเลยไม่แสดงผลคะ?

ReplyQuote

เวลาเราจะทำ Remarketing ฝั่ง Google Ads มันมี 2 วิธีหลักๆนะครับ

1. ทำ Remarketing ด้วย Code Google Analytics

2. ทำ Remarketing ด้วย Code Google Ads

ตอนแรกที่คุณฝ้ายบอก เหมือนคุณฝ้าย ติด code Google Analytics แต่ไม่ได้ติด Code Google Ads Remarketing หรือเปล่าครับ

คือถ้าติดด้วย Google Analytics เวลาจะไปเซ็ต Audience 

ต้องไปเซ็ตที่ Google Analytics ครับ

===

แต่ถ้าคุณฝ้ายจะทำแบบที่เซ็ตใน Google Ads ในรูปสุดท้าย คุณฝ้ายต้องไปทำเรื่องการติด code ด้วย Google Ads อีกทีครับ (ต้อง Generate code ไปติด)

===

ดังนั้น แนะนำว่า ไปเซ็ต audience ด้วย Google Analytics ดีกว่าครับ เพราะคุณฝ้ายติด code Google Analytics ไว้อยู่แล้ว

ReplyQuote
 Anonymous

ขอบคุณค่ะอาจารย์ เดี๋ยวฝ้ายลองทำตามดูค่ะ ขอบคุณนะคะ ^^

ReplyQuote

ยินดีคร๊าบคุณฝ้าย

ReplyQuote