สอบถามเรื่องการเลือ...

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่องการเลือก Interest Facebook ครับผม

Anonymous
Topic starter  

รบกวนสอบถามเรื่อง Interest Facebook สัก 2 ข้อครับ อาจาร์ย

เบื้องต้นคือผมพึ่งเริ่มธุรกิจใหม่อีกตัว คือ อาหารเสริมเพิ่มน้ำนมสำหรับคุณแม่หลังคลอดครับ

โดยได้เข้าไปเป็นพาร์ทเนอร์กับเจ้าของแบรนด์ ซึ่งเค้าก็มีการสนับสนุนทั้ง Content ,ให้คำปรึกษาส่วนตัวอย่างดี และรวมถึงเรื่องการทำการตลาดผ่าน Facebook ด้วยครับ

โดยเค้าได้ให้คำแนะนำมาว่า ณ ปัจจุบัน เราไม่จำเป็นต้องเลือก Interest แล้วเพราะตอนนี้เฟสบุคได้ทำการจับตัวหนังสือจากแคปชั่นหรือตัวโพสขายตามคีย์เวริดแล้วยิงไปหาคนที่มีความสนใจเรื่องนั้นในช่วงเวลานั้นๆ 

ยกตัวอย่างเช่น เรามีแคปชั่นคำว่า "น้ำพริกนรก" ในตัวAds ระบบก็จะยิงไปหาคนที่มีส่วนร่วม/สนใจ น้ำพริกนรกในขณะนั้น โดยที่เราไม่ต้องเลือก Interest และควรเลือกกลุ่มเป้าหมายให้กว้างๆเข้าไว้ แค่เพศและอายุ ก็เพียงพอ เพราะระบบจะไปหาคนที่สนใจน้ำพริกนรก ที่ตรงตาม เพศและอายุที่เราเลือกเอง ซึ่งก็จะเป็นผลดีกับธุรกิจที่ไม่มี Interest ตรงๆในเฟสบุค

จึงเกิดเป็นคำถามว่า

1.อาจารย์มีความเห็นยังไงเรื่องไม่ต้องเลือก Interest และยิงกว้างๆเข้าไว้ในยุคนี้ครับ

เบื้องต้นผมยิงเป็น Content VDO (ลองไป 5 VDO) โดยเรื่องกลุ่มเป้าหมายเป็น เพศญ อายุ 26-35 ในไทย เป็นเวลาร่วม 1 สัปดาห์

ผลลัพธ์ยังไม่ค่อยดี เลยไม่แน่ใจว่า เป็นที่ Audience /เพจพึ่งสร้าง/ระยะเวลายิง หรือปัจจัยอื่นๆ

ปล.ส่วนตัวคิดว่า VDO ดีแล้วเพราะทางแบรนด์ไปถ่ายทำที่บ้านลูกค้าที่เคยใช้ผลิตภัณฑ์เราจริง และมีการตัดต่อ โปรดักชั่นโอเคคัรบ

2.หากเป็นกรณีที่อาจาร์ยคิดว่ายังควรเลือก Interest อยู่

ผมได้คิด Interest ออกมาประมาณนี้

Pampers / Babyshop / Infant bodysuit

ผ้าอ้อมสําเร็จรูป /การเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ /BabyCenter  

Baby transport/ Baby powder / Baby food  / Blanket sleeper

Baby shampoo  / Infant clothing / Infant formula 

Baby bottle/ Infant bed

ไม่แน่ใจว่ามันโอเคมั้ยครับ อาจารย์มีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

ภกรณ์ มลสิริเรืองเดช
(@livebakery)
Member Admin

สวัสดีครับ 

Posted by: @jirat

1.อาจารย์มีความเห็นยังไงเรื่องไม่ต้องเลือก Interest และยิงกว้างๆเข้าไว้ในยุคนี้ครับ

เบื้องต้นผมยิงเป็น Content VDO (ลองไป 5 VDO) โดยเรื่องกลุ่มเป้าหมายเป็น เพศญ อายุ 26-35 ในไทย เป็นเวลาร่วม 1 สัปดาห์

ผลลัพธ์ยังไม่ค่อยดี เลยไม่แน่ใจว่า เป็นที่ Audience /เพจพึ่งสร้าง/ระยะเวลายิง หรือปัจจัยอื่นๆ

ปล.ส่วนตัวคิดว่า VDO ดีแล้วเพราะทางแบรนด์ไปถ่ายทำที่บ้านลูกค้าที่เคยใช้ผลิตภัณฑ์เราจริง และมีการตัดต่อ โปรดักชั่นโอเคคัรบ

เรื่องนี้โดยส่วนตัวผมจะเชื่อจากแหล่งข้อมูลที่เป็นทางการของ Facebook เป็นหลัก ผสมกับการทดลองเองนะครับ ซึ่งเรื่องของข้อมูลจาก Facebook เค้าก็จะให้ข้อมูลประมาณว่า Facebook AI ใช้ทุก signal จับความสนใจของกลุ่มเป้าหมายมาให้เราเลือก 

แต่ยังไม่เคยเจอว่า เอา caption เราไปจับหาลูกค้าให้นะครับ

ส่วนจากที่่ทดลอง ส่วนตัวลองทีไร ก็ไม่ค่อยจะได้ผลดีนะครับ (ลองแบบ exclude people who like your page ออก)

และปัญหาอีกอย่างของการไม่เลือกอะไรแล้วยิงไปเลย ก็คือมันจะปรับปรุงโฆษณาค่อนข้างยากครับ เพราะไม่เห็นว่ากลุ่มไหนดี และแย่กว่ากลุ่มไหน  

และจากประสบการณ์ที่ยังตรวจการบ้านลูกศิษย์ในช่วงที่ผ่านมา ก็ยังพบคนที่เลือก interest แคบมากๆ (หลักไม่ถึงหมื่นคน) ก็ยังได้ผลในแง่การทักดีกว่ากลุ่มกว้างนะครับ (เป็นธุรกิจโรงเรียนกวดวิชาคณิตศาสตร์ ซึ่งต้องยิงหาเด็กที่อยากเข้ามหาลัยยากๆครับ)

ดังนั้นคำแนะนำคือ ถ้าในทีมมีความเห็นแตกต่างกัน ก็ลองดูหลายๆแบบพร้อมๆกันก็ได้ครับ แล้วดูตัวเลขว่าแบบไหนดีกว่ากัน แต่ควรต้องลองมากพอ อย่างน้อยซัก 1 เดือน

Posted by: @jirat

Interest อยู่

ผมได้คิด Interest ออกมาประมาณนี้

Pampers / Babyshop / Infant bodysuit

ผ้าอ้อมสําเร็จรูป /การเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ /BabyCenter  

Baby transport/ Baby powder / Baby food  / Blanket sleeper

Baby shampoo  / Infant clothing / Infant formula 

Baby bottle/ Infant bed

ผมว่า interest เบื้องต้นก็ดูโอเคแล้วนะครับ แต่ผมจำได้ว่า ลองดูพวกใกล้ๆกับการให้นมมากขึ้น เช่น

• Breastfeeding
  • Breast pump
  • Powderd milk

แล้วก็พวกยี่ห้อของสินค้าพวกนี้ครับ

--

จาก insight ส่วนตัวคือ ต้องเน้นช่วงก่อนคลอด กับหลังคลอดใหม่ๆเป็นหลัก เพราะช่วงนั้นคุณแม่คุณพ่อจะค่อนข้างกลุ้มใจเรื่องน้ำนมครับ เจออะไรถ้าโฆษณาดี ก็จะเอามาลองหมด

--

ส่วน production ถ้าแนะนำแบบสนเรื่องยอดขายอย่างเดียว ก็เน้นโชว์ปริมาณนมของลูกค้าครับ ว่ามีเหลือล้นทะลักขนาดไหนหลังจากทาน 

ReplyQuote
 Anonymous
Topic starter  

@livebakery ขอบคุณสำหรับคำปรึกษานะครับอาจารย์ ชัดเจนมากครับ

ผมอยากจะถามเพิ่มอีก สักเรื่องครับ

เนื่องจากผมขายอาหารเสริมเพิ่มน้ำนมแม่ ซึ่งเป็นประเภทอาหารเสริม

1.อยากรู้ว่า ยอด Like page ในยุคนี้ยังมีผลมั้ยครับ คือตอนนี้มีแค่ หลัก สิบ เพราะเปิดเพจมาก็ยิงแอดเลย

2. ยอดไลค์โพส คอมเม้นโพส มีผลต่อการตัดสินใจมซื้อมั้ยครับ 

หากมี ทั้งข้อ 1 และ 2 เราจะมีวิธีเพิ่มยอดพวกนี้ยังไง ในช่วงแรก เพราะถ้ายิงแอดปกติคงเสียหลายตังกว่าจะขึ้นมาครับ

ReplyQuote
admin
(@admin)
Member Moderator

@jirat แอดมินขออนุญาตตอบแทนอาจารย์เบิร์ดนะคะ 

1. มีผล แต่ไม่ 100% เสมอไปค่ะ เช่น มีผลต่อความน่าเชื่อถือ เป็นต้น แต่ถ้ากลุ่มเป้าหมายที่เรายิงไปมันตรงกลุ่ม และเค้าก็มีความต้องการสินค้าเราอยู่แล้วด้วย เค้าก็จะมีแนมโน้มในการซื้อ คือการทัก inbox มาเลยค่ะ

2. มีผลบ้างแต่ไม่ 100% เสมอไปเช่นกันค่ะ อย่างอาจารย์ก็เคยมีพูดในคลาสด้วย ว่าคนที่มักจะซื้อเลย มีความต้องการ ณ ตอนนั้นแล้ว ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยกดไลค์ คอมเม้น หรือแชร์ แต่จะทัก inbox เข้ามาเลย และคนที่ไลค์ คอนเม้น แชร์ ส่วนใหญ่ ไม่ทักค่ะ 

3. แนะนำให้ทำ content แบบให้ความรู้ หรือ content อะไรที่คนมักจะแชร์กัน แต่ก็ควรจะต้องมีความเกี่ยวกับธุรกิจ หรือสินค้าเราด้วย อย่างที่อาจารย์มียกตัวอย่างให้ดูในคลาสด้วยค่ะ ที่เป็น content กาแฟ ที่ขายแฟรนไชส์กาแฟ (มีภาพประกอบในเอกสารประกอบการเรียนที่เคยให้ไป) แล้วยิงโฆษณาโดยใช้ objective เป็น engagement เพราะเน้นไลค์ คอมเม้น แชร์

ยิ่งถ้าเรายิงตรงกลุ่มด้วย และเราก็เลือกใช้ engagement ด้วย content นั้นก็จะถูกไลค์ ถูกแชร์ต่อๆกันไป และถ้าเรายิงไปตรงกลุ่มอยู่แล้ว นั่นแปลว่าคนกลุ่มนี้เค้ามีความสนใจเกี่ยวกับสินค้าเราอยู่แล้ว คนก็มักจะมากดไลค์หรือกดติดตามเพจต่อด้วยค่ะ

ReplyQuote